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UZINGATIAJI WA MAADILI KATIKA UTUMISHI WA UMMA WAONGEZEKA NA 

KUFIKIA ASILIMIA 75.9 KUTOKANA NA JITIHADA ZA SERIKALI YA AWAMU YA 

SITA 

 

Na. Veronica Mwafisi-Dodoma 

Tarehe 09 Disemba, 2022 

 

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma na 

Utawala Bora, Mhe. Jenista Mhagama amesema, matokeo ya utafiti wa hali 

ya uzingatiaji wa maadili katika Utumishi wa Umma kwa mwaka 2022 

yanaonesha kiwango cha uzingatiaji wa maadili kimefikia asilimia 75.9, 

hivyo kuongezeka kwa wastani wa asilimia 9.8 kikilinganishwa na cha 

asilimia 66.1 kinachotokana na matokeo ya utafiti uliofanywa mwaka 2014.  

 

Mhe. Jenista ametoa takwimu hizo wakati akizungumza na Waandishi wa 

Habari ofisini kwake Mtumba jijini Dodoma, na kuongeza kuwa matokeo 

hayo yanatokana na jitihada za kuimarisha uzingatiaji wa maadili chini ya 

Uongozi mahiri wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. 

Samia Suluhu Hassan. 

 

Mhe. Jenista amesema, kutokana na dhamira thabiti ya Mhe. Rais Dkt. 

Samia Suluhu Hassan, Serikali ya Awamu ya Sita imeweka misingi imara 

ya usimamizi wa maadili ya kiutendaji kwa watumishi wa umma ikiwa ni 

pamoja na kuweka mazingira wezeshi ya kuimarisha uwajibikaji katika 

utumishi wa umma. 

 

Mhe. Jenista ameongeza kuwa, matokeo hayo pia yanatokana na 

ushirikiano na mahusiano mazuri yaliyopo kati ya Serikali na sekta binafsi 

kwenye eneo la ukuzaji maadili, pamoja na utekelezaji mzuri wa Mkakati 

wa Kitaifa wa kupambana na Rushwa. 

 

Aidha, Mhe. Jenista amesema ofisi yake iliamua kutojitathmini yenyewe na 

badala yake kumpatia kazi ya utafiti Mtaalam Mwelekezi Dkt. Francis 

Mwaijande kutoka Chuo Kikuu cha Mzumbe Kampasi ya Dar es Salaam ili 

afanye utafiti utakaokuwa na tija katika kuimarisha uzingatiaji wa maadili 

kwa watumishi wa umma. 
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“Tuliamua kumtafuta mtafiti huru kutoka nje ya ofisi yetu kwa lengo la 

kupata maoni na takwimu sahihi ya hali ya uzingatiaji wa maadili katika 

utumishi wa umma” Mhe. Jenista amefafanua 

 

Katika kuhakikisha Serikali inafanyia kazi matokeo ya utafiti huo, Mhe. 

Jenista amezitaka taasisi simamizi za maadili na utawala bora pamoja na 

vyama vya kitaaluma kuendelea kushirikina na ofisi yake ili kuhakikisha 

ajenda ya kukuza maadili na kutumia matokeo ya utafiti huo inakuwa ni 

miongoni mwa mikakati ya kila siku ya usimamizi wa masuala ya maadili 

katika Taasisi za Umma. 

 

Aidha, Mhe. Jenista amewataka waajiri katika taasisi za umma kuhakikisha 

wanaweka na kuimarisha mifumo tumizi ya utoaji wa huduma kwa 

wananchi pamoja na mifumo ya utoaji mrejesho wa utendaji kazi wa taasisi 

za umma ili kuendelea kutoa fursa kwa wananchi ya kukemea vitendo vya 

ukiukwaji wa maadili vinavyofanywa na baadhi ya watumishi wa umma.  

 


